பதில் சட்டமா அதிபரை பதவி நீக்கிய ட்ரம்ப்!

அமெரிக்காவில் அகதிகளை அனுமதிக்க மறுக்கும் ஜனாதிபதி டிரம்பின் உத்தரவை ஏற்க மறுத்த பதில் சட்டமா அதிபர் பதவியிலிருந்து நீக்கப்பட்டு புதிய நீதிபதி நியமிக்கப்பட்டுள்ளார்.

அமெரிக்க ஜனாதிபதியாக கடந்த 20ஆம் திகதி பதவியேற்ற நாள் முதல் டொனால்ட் ட்ரம்ப் அதிரடி நடவடிக்கைகளை மேற்கொண்டு வருகிறார். இதில் உள்நாட்டுப் போரில் கடுமையாக பாதிக்கப்பட்டு சிரியாவில் இருந்து அகதிகள் அமெரிக்காவிற்கு வருவதற்கு காலவரையற்ற தடை விதித்துள்ளார்.

மேலும், ஈராக், சிரியா, ஈரான், லிபியா, சோமாலியா, சூடான், ஏமன் ஆகிய 07 நாடுகளை சேர்ந்தவர்களுக்கு விஸா வழங்குவதை 03 மாதங்களுக்கு நிறுத்தி வைத்து உத்தரவிட்டுள்ளார்.

ட்ரம்பின் இந்த உத்தரவிற்கு கடும் எதிர்ப்பு கிளம்பியுள்ளது நாடு முழுவதும் பரவலாக போராட்டங்கள் நடைபெறும் நிலையில், ட்ரம்பின் உத்தரவிற்கு எதிராக தொடரப்பட்ட வழக்கை விசாரித்த அமெரிக்க நீதிமன்றங்கள் உத்தரவுக்கு இடைக்கால தடைவிதித்துள்ளன.

இந்நிலையில் அந்நாட்டின் பதில் சட்டமா அதிபர் சாலி யேட்ஸ், நீதித்துறை வழக்கறிஞர்களுக்கு எழுதிய கடிதத்தில், ட்ரம்பின் முடிவை ஏற்க முடியாது, இதற்காக வாதாடக் கூடாதெனத் தெரிவித்திருந்தார். இதனையடுத்து அவர் பதவி நீக்கம் செய்யப்பட்டுள்ளதாக வெள்ளை மாளிகை அறிவித்துள்ளது.

மேலும், ஒபாமா நிர்வாகத்தால் நியமிக்கப்பட்ட சாலி யேட்ஸ், ட்ரம்ப் உத்தரவிற்கு எதிரான சட்டரீதியிலான சவால்களை எதிர்க்க முடியாதென அறிவித்து நீதித்துறைக்கு அவர் துரோகம் இழைத்துவிட்டதாகவும் வெள்ளை மாளிகை தெரிவித்துள்ளது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *